Cho dãy số 0; 2; 6 ;12;… 1) Tìm quy luật của dãy số và viết thêm 2 số hạng tiếp theo vào dãy trên. 2) Tính nhanh tổng 20 số hạng đầu tiên của dãy tr

Question

Cho dãy số 0; 2; 6 ;12;…
1) Tìm quy luật của dãy số và viết thêm 2 số hạng tiếp theo vào dãy trên.
2) Tính nhanh tổng 20 số hạng đầu tiên của dãy trên.

in progress 0
Ximena 4 tháng 2021-08-22T14:44:16+00:00 2 Answers 37 views 0

Answers ( )

    0
    2021-08-22T14:45:43+00:00

    Đáp án:

     1,Quy luật:2=1.2

    6=2.3

    12=3.4

    20=4.5

    30=5.6

    20;30

    2,Ta thấy :
    Số hạng thứ nhất : 2 = 1 x ( 1 + 1 )
    Số hạng thứ 2: 6 = 2 x ( 2 + 1 )
    Số hạng thứ 3: 12 = 3 x ( 3 + 1 )
    Số hạng thứ 4: 20 = 4 x ( 4 + 1 )
    Số hạng thứ 5: 30 = 5 x ( 5 + 1 )

    Số hạng thứ 6:42=6.7

    Số hạng thứ 7:56=7.8

    Số hạng thứ 8:8.9=72

    Số hạng thứ 9:9.10=90

    Số hạng thứ 10:10.11=110

    Số hạng thứ 11:11.12=132

    Số hạng thứ 12:12.13=156

    Số hạng thứ 13:13.14=182

    Số hạng thứ 14:14.15=210

    Số hạng thứ 15:15.16=240

    Số hạng thứ 16:16.17=272

    Số hạng thứ 17:17.18=306

    Số hạng thứ 18:18.19=342

    Số hạng thứ 19:18.19=380

    Số hạng thứ 20:20.(20+1)=20.21=402

    tổng 20 số hạng đầu tiên là:

    110+132+156+182+210+240+272+306+342+380+402=2732

    ĐS:2732

    Giải thích các bước giải:

     

    0
    2021-08-22T14:45:50+00:00

    Đáp án :

    a, Quy luật của dãy số ;

    0 + 2 = 2

    2 + 4 = 6

    6 + 6 = 12 

    12 + 8 = 20

    20 + 10 = 30

    30 + 12 = 42

    42 + 14 = 56

    56 + 16 = 72

    72 + 18 = 90

    90 + 20 = 110

    110 + 22 = 132

    132 + 24 = 156

    156 + 26 = 182

    182 + 28 = 210

    210 + 30 = 240

    240 + 32 =272

    272 + 34 = 306

    306 + 36 = 342

    342 + 38 = 380

    380 + 40 = 420

    420 + 42 = 462

    462 + 44 = 506

    Tổng 20 số hạng đầu tiên của dãy trên là :

    0 + 2 + 6 + 12 + 20 + 30 + 42 + 56 +  72 + 90 +  110 +  132 + 156 +  182 + 210 + 240 + 272 + 306 + 342 + 380 = 2660 .

                          

    No copy .

    Active Activity

     

     

Leave an answer

Browse

35:5x4+1-9:3 = ? ( )