1 bể cao 1,5 m chứa đầy nước . Tính áp suất của nước tác dụng lên đáy bể và 1 điểm cách đáy bể 50 cm . Cho trọng lượng riêng của nước bằng 10000 N/m3 . ( viết tóm tắt )
1 bể cao 1,5 m chứa đầy nước . Tính áp suất của nước tác dụng lên đáy bể và 1 điểm cách đáy bể 50 cm . Cho trọng lượng riêng của nước bằng 10000 N/m3 . ( viết tóm tắt )
Đáp án:
p = 15000Pa
p’ = 10000Pa
Giải thích các bước giải:
Tóm tắt:
$\begin{array}{l}
h = 1,5m\\
h’ = 1,5 – 0,5 = 1m\\
d = 10000N/{m^3}\\
– – – – – – – – – – – – \\
p = ?\\
p’ = ?
\end{array}$
Áp suất của nước tác dụng lên đáy bể và lên điểm cách đáy bể 50cm là:
$p = d.h = 10000.1,5 = 15000Pa$
$p’ = d.h’ = 10000.1 = 10000Pa$
Đáp án:
tóm tắt:
h=1,5m
d=10000N/$m^{3}$
h’=1,5-0,5=1m
——————-
P=? Pa
giải:
áp suất của nước tác dụng lên đáy bể là:
P=d.h=10000.1,5=15000N/$m^{3}$
áp suất của nước tác dụng lên 1 điểm cách đáy bể 50 cm là:
P=d.h’=10000.1=10000N/$m^{3}$