1: Động cơ của một ô tô thực hiện lực kéo không đổi F = 4 000N. Biết ô tô chuyển
động đều với vận tốc 36km/h. Trong 5 phút, công của lực kéo của động cơ là bao
nhiêu.
1: Động cơ của một ô tô thực hiện lực kéo không đổi F = 4 000N. Biết ô tô chuyển
động đều với vận tốc 36km/h. Trong 5 phút, công của lực kéo của động cơ là bao
nhiêu.
Đáp án:
`A=12MJ`
Giải thích các bước giải:
Ta có : $v= 36km/h = 10m/s$
`t= 5 ‘ = 300s`
Công của lực kéo của động cơ là.
`A=F.s=F.v.t = 4000.10.300 = 12000000 J`
`= 12MJ`
Đáp án:
A=12 000 000J
Giải thích các bước giải:
Đổi 36km/h=10m/s
5 phút = 300s
Công của cực kéo là:
\[A = F.s = F.v.t\left( {s = v.t} \right) = 4000.10.300 = 12000000J\]