1. Động cơ của một ô tô thực hiện lực kéo không đổi F = 4 000N. Biết ô tô chuyển động đều với vận tốc 36km/h. Trong 5 phút, công của lực kéo của động cơ là bao nhiêu.
2. Một thang máy có khối lượng m = 500 kg chất trong đó một thùng hàng nặng 300 kg. Người ta kéo thang máy từ đáy hầm mỏ sâu 65m lên mặt đất bằng lực căng của một dây cáp. Công nhỏ nhất của lực căng để thực hiện việc đó là bao nhiêu?
3. Một dòng nước chảy từ đập ngăn cao 30m xuống dưới, biết rằng lưu lượng dòng nước là 100m3/phút và khối lượng riêng của nước là 1000 kg/m3. Hãy tính công suất của dòng nước?
Câu 1:
Công của lực kéo là:
\(A = Fs = Fvt = 4000.10.5.60 = 12000000J\)
Câu 2:
Công nhỏ nhất của lực căng là:
\(A = \left( {P + P’} \right)h = \left( {500 + 300} \right).10.65 = 520000J\)
Câu 3:
Khối lượng nước trong 1 phút là:
\(m = DV = 1000.100 = 100000kg\)
Công suất là:
\(P = \dfrac{{10mh}}{t} = \dfrac{{10.100000.30}}{{60}} = 500000W\)