1 miếng nhôm có thể tích 60cm khối . nhúng miếng nhôm này chìm vào trong nước. Cho biết khối lượng riêng của nhôm là 2700kg/m khối, trọng lượng riêng của nước là 10000N/m khối
a. Tính lực đẩy ác si mét tác dụng lên miếng nhôm? Miếng nhôm này nổi hay chìm ? Vì sao ?
b. Móc miếng nhôm vào lực kế rồi nhúng miếng nhôm chìm 2/3 trong nước thì lực kế chỉ bao nhiêu?
Đáp án:
a. Fa = 0,6N, miếng nhôm chìm.
b. P’ = 1,22N
Giải thích các bước giải:
Đổi: 60cm³= 0,00006m³
a. Lực đẩy Ác si mét tác dụng lên miếng nhôm là:
${F_A} = {d_n}.V = 10000.0,00006 = 0,6N$
Miếng nhôm sẽ chìm vì d nhôm > d nước ( 2700kg/m³ > 1000kg/m³ )
b. Lực đẩy Ác si mét tác dụng lên miếng nhôm lúc này là:
${F_A}’ = {d_n}.\dfrac{2}{3}V = 10000.\dfrac{2}{3}.0,00006 = 0,4N$
Trọng lượng của miếng nhôm là:
$P = {d_v}.V = 27000.0,00006 = 1,62N$
Số chỉ của lực kế lúc này là:
$P’ = P – {F_A}’ = 1,62 – 0,4 = 1,22N$