1)một hòn bi sắt đặc có thể tích 200cm3 thả vào nước có d=1000n/m3,lực ác si mét tác dụng lên bi sắt có độ lớn ?
a)1N
b)2N
c)C.200N
D) tăng diện tích bề mặt tiếp xúc
2)một hòn bi sắt có thể tích 200cm3 , bị khoét rỗng sao cho nỗi lơ lửng trong nước có d=1000N/m3,lực ác si mét tác dụng lên bi sắt có độ lớn ?
a)1N
b)2N
c)C.200N
d)3N
CHO MIK BIẾT CÁCH TÍNH NỮA Ạ
Đáp án:
Câu 1: B. 2N
Độ lớn lực đẩy Ác si mét tác dụng lên hòn bi là:
${F_A} = {d_n}.V = {10000.200.10^{ – 6}} = 2N$
Câu 2: B. 2N
Độ lớn lực đẩy Ác si mét tác dụng lên viên bi sắt là:
${F_A} = {d_n}.V = {10000.200.10^{ – 6}} = 2N$