1 ô tô đang chuyển động thẳng đều với vận tốc 36km/h thì hãm phanh và chuyển động chậm dần đều với gia tốc 0.1m/s^2.
a) Tìm quãng đường và vận tốc ô tô đi được sau 50 giây kể từ lúc hãm phanh
b) Kể từ lúc ô tô hãm phanh, ô tô đi thêm được 1 quãng đường bao nhiêu? Trong thời gian bao lâu thì xe dừng hẳn?

Đáp án:
a) 375m và 5m/s
b) 500m và 100s
Giải thích các bước giải:
a) Quãng đường đi được sau 50s là:
\(s = 10t – 0,05{t^2} = 10.50 – 0,{05.50^2} = 375m\)
Vận tốc sau 50s là:
\(v = 10 – 0,1t = 10 – 5 = 5m/s\)
b) Quãng đường đi được đến khi dừng hẳn là:
\(s’ = \dfrac{{0 – {{10}^2}}}{{ – 2.0,1}} = 500m\)
Thời gian để xe dừng hẳn là:
\(t’ = \dfrac{{10}}{{0,1}} = 100s\)