1 ống bê tông có khối lượng 200 kg nếu dùng hai người kéo trực tiếp lên theo phương thẳng đứng mỗi người tác dụng 1 lực kéo là 500 N thì có kéo ống bê tông đổ lên được ko ? vì sao?
1 ống bê tông có khối lượng 200 kg nếu dùng hai người kéo trực tiếp lên theo phương thẳng đứng mỗi người tác dụng 1 lực kéo là 500 N thì có kéo ống bê tông đổ lên được ko ? vì sao?
Đáp án :
Trọng lượng của ống bê tông là :
P=10m=10.200=2000(N)
Lực kéo của mỗi người là :
F=2.500=1000(N)
Để kéo vật lên theo phương thẳng đứng cần dùng một lực có cường độ ít nhất bằng trọng lượng của vật.
Vì 1000N<2000N(F < P) nên hai người này ko kéo ống bê tông lên được.
Chúc bạn học tốt nhé ♥
Đáp án:
Lực kéo của 2 người là:
$F = 2.500 = 1000N$
Trọng lượng của ống bê tông là:
$P = 10m = 10.200 = 2000N$
Để kéo được ống lên thì cần một lực ít nhất bằng với trọng lượng của vật mà F = 1000N < P = 2000N nên 2 người này không thể kéo được ống bê tông lên