1 quả cầu kim loại đặc có thể tích là V. Người ta khoét quả cầu lần 1 với thể tích V¹=51cm³ rồi hàng lại và thả vào nước thì thấy nó lơ lửng trong nước. Khoét lần 2 với V²=15cm³ và thấy nó nổi 1/2 trên mặc nước
Hỏi thể tích V ban đầu là bao nhiêu cm³? Quả cầu được làm bằng kim loại gì?
Đáp án:
V = 81cm³
Quả cầu được làm bằng nhôm
Giải thích các bước giải:
Thể tích của quả cầu là:
$\begin{array}{l}
P = {F_A}\\
\Leftrightarrow {d_v}.\left( {V – 51} \right) = {d_n}.V\\
\Leftrightarrow {d_v} = \dfrac{{10000V}}{{V – 51}}\left( 1 \right)\\
P’ = {F_A}’\\
\Leftrightarrow {d_v}.\left( {V – 51 – 15} \right) = {d_n}.\dfrac{1}{2}V\\
\Leftrightarrow {d_v} = \dfrac{{5000V}}{{V – 66}}\left( 1 \right)\\
\left( 1 \right),\left( 2 \right) \Rightarrow \dfrac{{10000V}}{{V – 51}} = \dfrac{{5000V}}{{V – 66}}\\
\Leftrightarrow \dfrac{{10}}{{V – 51}} = \dfrac{5}{{V – 66}}\\
\Leftrightarrow 10V – 660 = 5V – 255\\
\Leftrightarrow 5V = 405 \Rightarrow V = 81c{m^3}
\end{array}$
Trọng lượng riêng của quả cầu là:
$\left( 1 \right) \Rightarrow {d_v} = \dfrac{{10000.V}}{{V – 51}} = \dfrac{{10000.81}}{{81 – 51}} = 27000N/{m^3}$
Vậy quả cầu được làm bằng nhôm.