1 vật có thể tích 25dm^3 và khối lượng 5 kg .Cho biết trọng lượng riêng của nước là 10000N/m^3
a,Tính trọng lượng của vật
b,Tính lực đẩy Ác-si-mét tác dụng lên vật khi chìm trong nước
c,vật sẽ nổi lên hay chìm sâu xuống ? Vì sao ?
giúp nha
1 vật có thể tích 25dm^3 và khối lượng 5 kg .Cho biết trọng lượng riêng của nước là 10000N/m^3
a,Tính trọng lượng của vật
b,Tính lực đẩy Ác-si-mét tác dụng lên vật khi chìm trong nước
c,vật sẽ nổi lên hay chìm sâu xuống ? Vì sao ?
giúp nha
Đáp án:
a. $P = 50N$
b.${F_A} = 250N$
c. Vật sẽ nổi lên.
Giải thích các bước giải:
a. Trọng lượng của vật là:
$P = 10m = 10.5 = 50N$
b. Lực đẩy Ác si mét tác dụng lên vật khi vật chìm hoàn toàn trong nước là:
${F_A} = {d_n}V = {10000.25.10^{ – 3}} = 250N$
c. Vật sẽ nổi lên vì trọng lực của vật nhỏ hơn lực đẩy Ác si mét.