1 vật có thể tích là 0,005 m ² và có trọng lượng là 39N .
a) Vật sẽ nổi hay chìm khi rơi vào nước , biết rằng trọng lượng riêng của nước ( dnc = 10000 N/m ³ )
b) Tính thể tích phần vật chìm trong nước khi vật ở trạng thái cân bằng
Help me :((((((
Đáp án:
\(\begin{array}{l}
a.d = 7800N/{m^3}\\
b.{V_{chim}} = 3,{9.10^{ – 3}}{m^3}
\end{array}\)
Giải thích các bước giải:
a.
Trọng lượng riêng của vật là:
\(d = \dfrac{P}{V} = \dfrac{{39}}{{0,005}} = 7800N/{m^3}\)
Vì trọng lượng riêng của vật nhỏ hơn trọng lượng riêng của nước nên vật nổi.
b.
Thể tích phần vật chìm trong nước là:
\(\begin{array}{l}
{F_A} = P\\
\Rightarrow {d_n}{V_{chim}} = dV\\
\Rightarrow {V_{chim}} = \dfrac{{dV}}{{{d_n}}} = \dfrac{{7800.0,005}}{{10000}} = 3,{9.10^{ – 3}}{m^3}
\end{array}\)
Giải
1.
a) Lực đẩy Acsimet lên vật là:
FA= d* V
= 10000 * 0,005
= 50 (N) > 39 (N)
Vật sẽ nổi khi rơi vào nước vì trọng lượng của vật nhỏ hơn lực đẩy Acsimet
b) Thể tích phần vật chìm trong nước khi vật ở trạng thái cân bằng là:
P = FA
⇒ d*V = dn*Vc
⇒ Vc= d*V/dn
= 7800*0,005/10000
= 0,0039 (m³)
Nếu đúng xin ctlhn + 5 sao + cảm ợn 🙂
ɱ√ρ︵Շℴảท α₷₷α₷₷¡ท⁀
≧^◡^≦