1 vật có thể tính 100cm khối và có khối lượng 0,09kg thả vào trg nước
a, vật sẽ nổi hay chìm
b, tính thể tích phần trìm trg nước của vật khi vật cân bằng(đn=10000N/m khối
1 vật có thể tính 100cm khối và có khối lượng 0,09kg thả vào trg nước
a, vật sẽ nổi hay chìm
b, tính thể tích phần trìm trg nước của vật khi vật cân bằng(đn=10000N/m khối
Đáp án:
a. Vật sẽ nổi lên.
b. Vc = 90cm³
Giải thích các bước giải:
a. Khối lượng riêng của vật là:
$\begin{array}{l}
{D_v} = \dfrac{m}{V} = \dfrac{{0,09}}{{{{100.10}^{ – 6}}}} = 900kg/{m^3} < {D_n} = 1000kg/{m^3}\\
\Rightarrow {d_v} < {d_n}
\end{array}$
Vậy vật sẽ nổi lên vì có trọng lượng riêng bé hơn nước.
b. Thể tích phần chìm của vật trong nước là:
$\begin{array}{l}
{F_A} = P\\
\Leftrightarrow {d_n}.{V_c} = {d_v}.V\\
\Leftrightarrow {V_c} = \dfrac{{{d_v}}}{{{d_n}}}.V\\
\Leftrightarrow {V_c} = \dfrac{{10.900}}{{10.1000}}.100\\
\Leftrightarrow {V_c} = 90c{m^3}
\end{array}$
a)đổi: 100$cm^{3}$ =0,0001$m^{3}$
trọng lượng của vật là:
P=10.m=10.0,09=0,9N
lực đẩy acsimet tác dụng lên vật là:
$F_{A}$=d.V=10000.0,0001=1N
mà P<$F_{A}$
=> vật sẽ nổi
mk nghĩ vậy