1 viên đá có thể tích 30dm^3 nhúng ngập trong nước . Tính lực đẩy ACsimet tác dụng lên đá
b ) Để nâng viên đá này cần lực kéo bao nhiêu N cho TLR của đá là 26.000N/m^3
1 viên đá có thể tích 30dm^3 nhúng ngập trong nước . Tính lực đẩy ACsimet tác dụng lên đá
b ) Để nâng viên đá này cần lực kéo bao nhiêu N cho TLR của đá là 26.000N/m^3
Đáp án:
a. Fa = 300N
b. F = 780N
Giải thích các bước giải:
a. Lực đẩy Ác si mét tác dụng lên đá là:
${F_A} = {d_n}.V = {10000.30.10^{ – 3}} = 300N$
b. Lực kéo cần để nâng viên đá lên là:
$F = P = {d_{da}}.V = {26000.30.10^{ – 3}} = 780N$
a) Lực đẩy Ác-si-mét tác dụng lên viên đá:
$F_A=d. V_{cc}=10^4. 30. 10^{-3}=300(N)$
b) Trọng lượng của viên đá:
`P=d.V=2,6 .10^4. 30.10^{-3}=780(N)`
Lực kéo ít nhất cần để kéo viên đá:
`P’=P-F_A=780-300=480(N)`