2 quả cầu bằng nhôm cùng khối lượng được treo vào 2 dầu a. b của thanh kim loại mảnh nhẹ thanh được giữ thăng bằng nhờ dây mắc tại điểm o của ab. biết oa =ob = l= 25 cm. nhúng quả cầu ở đầu a vào nước, thanh ab mất thăng bằng . để thanh thăng bằng trở ta phải dời điểm o về phía nào? một đoạn x bằng bao nhiêu? cho khối lượng của nhôm, nước lần lượt là D2 =1g/cm3.
Đáp án:
x = 5,68cm
Giải thích các bước giải:
Đổi: 25cm = 0,25m
1g/cm³ = 1000kg/m³
Để thanh thăng bằng trở ta phải dời điểm o về phía quả cầu B.
Đoạn x cần dời là:
$\begin{array}{l}
\left( {P – {F_A}} \right)\left( {l + x} \right) = P\left( {l – x} \right)\\
\Leftrightarrow \left( {{d_v} – {d_n}} \right)V\left( {l + x} \right) = {d_v}\left( {l – x} \right)\\
\Leftrightarrow \left( {2700 – 1000} \right)\left( {0,25 + x} \right) = 2700\left( {0,25 – x} \right)\\
\Leftrightarrow 425 + 1700x = 675 – 2700x\\
\Leftrightarrow 4400x = 250 \Rightarrow x = 0,0568m = 5,68cm
\end{array}$