3) Người ta thả một quả cầu nhôm nung nóng đến 200 độ C vào một bình nhiệt kế dùng 1,5 kg nước ở 20 độ C nhiệt độ của nước khi cân bằng là 25 độ C.
a) tính nhiệt lượng mà nước thu vào ? biết nhiệt dung riêng của nước là 4200 J/kg .
b) tính khối lượng của quả cầu nhôm ? biết nhiệt dung riêng của nhôm là 8805/ kg và bỏ qua sự trao đổi nhiệt lượng kế với môi trường ?

Đáp án:
a) _Q1 = 31500 J
b) m2 = 0,2 kg
Giải thích các bước giải:
3) a) Nhiệt lượng mà nước thu vào là :
Q1 = m1.c1. (t°3 – t°2)
➩ Q1 = 1,2.4200.(25-20)
➩ Q1 = 31500 J
b) Nhiệt lượng tỏa ra của quả cầu nhôm là :
Vì Q thu = Q tỏa
➩ Q2 = m2.c2. ( t°1 – t°3)
➩ 31500 = m2. 880.( 200 – 25)
➩ m2 = 31500/880. (200-25)
➩m2 = 0,2 Kg .
Đáp án:
a, Q1 = 3160 J
b, m2 = 0,2 kg
Giải thích các bước giải:
a,
Ta có :Q1 = m1.c1. (t°3 – t°2)
-> Q1 = 1,2.4200.(25-20)
->Q1 = 3160
b,
Vì Q thu = Q tỏa
-> Q2 = m2.c2. ( t°1 – t°3)
-> m2 = 31500/880. (200-25)
->m2 = 0,2( kg .)