a)một bếp điện có ghi 220V-1000W được sử dụng đúng hiệu điện thế định mức trong 30 phút. Tính lượng điện năng mà bếp đã tiêu thụ b)khi hiệu điện thế t

a)một bếp điện có ghi 220V-1000W được sử dụng đúng hiệu điện thế định mức trong 30 phút. Tính lượng điện năng mà bếp đã tiêu thụ
b)khi hiệu điện thế trên mạng điện bị giảm xuống còn 200V thì công suất của bếp điện khi đó là bao nhiêu?Cho rằng điện trở của dây đốt nóng không phụ thuộc vào nhiệt độ

0 bình luận về “a)một bếp điện có ghi 220V-1000W được sử dụng đúng hiệu điện thế định mức trong 30 phút. Tính lượng điện năng mà bếp đã tiêu thụ b)khi hiệu điện thế t”

  1. Đáp án:

    a. Q = 1800000J

    b. P’ = 826,45W

    Giải thích các bước giải:

    a. Nhiệt lượng bếp đã tiêu thụ trong 30 phút là:

    $Q = P.t = 1000.30.60 = 1800000J$

    b. Điện trở của bếp điện là:

    $P = \dfrac{{{U^2}}}{R} \Leftrightarrow R = \dfrac{{{U^2}}}{P} = \dfrac{{{{220}^2}}}{{1000}} = 48,4\Omega $

     Công suất của bếp điện lúc sau là:

    $P’ = \dfrac{{U{‘^2}}}{R} = \dfrac{{{{200}^2}}}{{48,4}} = 826,45W$

    Bình luận
  2. TT

    U = 220V

    P = 1000W

    t = 30 phút = 1800s

    a/ A = ? J

    b/ U = 200V

    P = ? W

    giải

    a/A = P . t = 1000 . 1800 = 1800000J

    b/ R = U² / P = 220² / 1000 = 48.4 ôm

         P = U² / R = 200² / 48.4 = 826,446W

     

    Bình luận

Viết một bình luận