Bài 2: Một người phải sử dụng một lực kéo 125N để kéo một thùng hàng trên mặt phẳng nghiêng dài
4m. Hỏi để kéo một thùng hàng đó lên độ cao cách mặt đất 1m theo phương thẳng đứng thì phải dùng
một lực là bao nhiêu? (Bỏ qua ma sát)
Bài 2: Một người phải sử dụng một lực kéo 125N để kéo một thùng hàng trên mặt phẳng nghiêng dài
4m. Hỏi để kéo một thùng hàng đó lên độ cao cách mặt đất 1m theo phương thẳng đứng thì phải dùng
một lực là bao nhiêu? (Bỏ qua ma sát)
Đáp án:
Công thực hiện A=Fs=125*4=500(N)
Lực cần dùng để kéo thùng hàng lên độ cao cách đất 1m là : F=A/s=500/1=500(N)