Bài 3: Để truyền tải điện năng có công suất 20MW đi xa 150km, bằng đường dây tải điện có điện trở 25Ω với công suất hao phí trên đường dây bằng 5%

Bài 3: Để truyền tải điện năng có công suất 20MW đi xa 150km, bằng đường dây tải điện có điện trở 25Ω với công suất hao phí trên đường dây bằng 5% công suất truyền tải thì hiệu điện thế ở đầu đường dây tải điện bằng bao nhiêu?

0 bình luận về “Bài 3: Để truyền tải điện năng có công suất 20MW đi xa 150km, bằng đường dây tải điện có điện trở 25Ω với công suất hao phí trên đường dây bằng 5%”

  1. Đáp án:

    100000V 

    Giải thích các bước giải:

     Cường độ dòng điện :

    I=5%PR=0,05.20.10625=200A

    Hiệu điện thế ở hai đầu đường dây tải điện:

    U=PI=20.106200=100000V

     

    Bình luận
  2. Đáp án:

     100000V

    Giải thích các bước giải:

     Cường độ dòng điện :

    \[I = \sqrt {\frac{{5\% P}}{R}}  = \sqrt {\frac{{0,{{05.20.10}^6}}}{{25}}}  = 200A\]

    Hiệu điện thế ở hai đầu đường dây tải điện:

    \[U = \frac{P}{I} = \frac{{{{20.10}^6}}}{{200}} = 100000V\]

    Bình luận

Viết một bình luận