bài tập 1
bạn a đi xe đạp từ nhà đến trường quãng đường dài 7,2 km hết 1,2h . tính vận tốc đạp xe trung bình của bạn a
bài 2
một người công nhân đạp xe đều trong 20 phút đi đc 3 km .
a) tính vận tốc của người đó ra m/s và km/h
b) biết quãng đường từ nhà đến xí nghiệp là 3600m . hỏi người đó đi từ nhà đến xí nghiệp hết bao nhiêu phút
c) nếu đạp xe liền trong hai giờ thì người này từ nhà về tới quê mình . tính quãng đường từ nhà đến quê ?
Giải thích các bước giải:
BT1:
S=7,2km
t=1,2h
V=$\frac{S}{t}$ = $\frac{7,2}{1,2}$= 6(km/h)
Vậy vận tốc đạp xe trung bình của bạn a là 6km/h
BT2:
t=20 phút=0,3h
S=3km
a)V=S:t=3:0,3= 10(km/h)
V=10km/h=$\frac{10km}{1 giờ}$ = $\frac{10000m}{3600s}$ =2,78m/s
b) $S_{2}$ = 3600m
V=2,78m/s
=> t=$\frac{S}{V}$ = $\frac{3600}{2,78}$= 1295s= 21,58 phút
Vậy người đó đi từ nhà đến xí nghiệp hết 21,58 phút.
c) V=10km/h
t=2h
=> $S_{3}$ =V.t=10.2=20km
Vậy quãng đường từ nhà đến quê là 20km
Đáp án:
Bài 1:
Tóm tắt:
S= 7,2 km.
t= 1,2 h
v=…km/h?
Giải:
Vận tốc của xe đạp là :
v=S/t = 7,2/1,2 = 6 (km/h)
Bài 2:
Tóm tắt:
t= 20′ =1200s = 0,3h
S=3km=3000m
a)v=…m/s? v=…km/h?
b)S=3600m => t=…phút?
c)t=2h => S=…km?
Giải:
a)Vận tốc của xe:
v= S/t = 3/0,3 = 10 (km/h)
v=S/t = 3000/1200 = 2,5(m/s)
b)thời gian xe đi được 3600m là:
t=S/v= 3600/2,5= 1440(s)= 24(phút)
c)Quãng đường xe đi được trong 2 giờ:
S=v.t =10.2=20(km).