Câu 1 : Một vật bằng nhôm có thể tích 3000 cm ³ , có khối lượng riêng là 2700kg/m ³ . Tính : a) Khối lượng của vật ? b) Trọng lượng của vật ? c) Trọng

Câu 1 : Một vật bằng nhôm có thể tích 3000 cm ³ , có khối lượng riêng là 2700kg/m ³ . Tính :
a) Khối lượng của vật ?
b) Trọng lượng của vật ?
c) Trọng lượng riêng của vật

0 bình luận về “Câu 1 : Một vật bằng nhôm có thể tích 3000 cm ³ , có khối lượng riêng là 2700kg/m ³ . Tính : a) Khối lượng của vật ? b) Trọng lượng của vật ? c) Trọng”

  1. Đổi 3000cm3=0,003m3

    a) Khối lượng riêng của vật là:

              m=D.V=2700.0,003=8,1 (kg)

    b) Trọng lượng của vật là:

    Theo công thức liên hệ giữa khối lượng và trọng lượng, ta có:

    p=10.m=10.8,1=81 (N)

    c) Trọng lượng riêng của vật là:

    d=p/v=81/0,003=27000 (N/m3)

    vậy…..

     

     

    Bình luận
  2. Đáp án:

     a) Khối lượng của vật là 8,1 kg

     b) Trọng lượng của vật là 81 N

      c) Trọng lượng riêng của vật là 27000 N

    Giải thích các bước giải:

     Tóm tắt:                                                Giải:

    V = 3000 cm3║

        = 0.003 m3 ║     a) Khối lượng của vật là:

    D = 2700 kg/m3║ D = m : v = D . V = 2700 . 0,003 = 8,1 kg

    ≡≡≡≡≡≡≡≡≡≡║ b) Trọng lượng của vật là:

    a) m = ? kg║ P=10.m=10.8,1 = 81 N

    b) P  = ? N║ c) Trọng lượng riêng của vật là:

    c)  d  = ? N/m3║ d= P:V = 8100:0.003 = 27000 N/m3

                                Đáp số: a) m = 8,1 kg

                                              b) P = 81 N

                                               c) d = 27000 N/m3

    Bình luận

Viết một bình luận