Câu 14: Một ô tô có trong lượng 10000N. Tính áp suất của xe tác dụng lên mặt sàn nằm ngang, biết rằng diện tích tiếp xúc của 1 bánh xe là 100cm2
Câu 15: Tác dụng một lực f = 380 N lên pittong nhỏ của một máy ép dùng nước. Diện tích của pittong nhỏ là 2,5 cm2, diện tích pittong lớn là 180 cm2. Tính áp suất tác dụng lên pittong nhỏ và lực tác dụng lên pittong lớn.
Đáp án:
Câu 14: $p = 250000Pa$
Câu 15: $p = 1520000Pa$
$F = 27360N$
Giải thích các bước giải:
Câu 14: Áp suất của ô tô lên mặt sàn là:
$p = \dfrac{F}{{4S}} = \dfrac{{10000}}{{{{4.100.10}^{ – 4}}}} = 250000Pa$
Câu 15: Áp suất tác dụng lên pittong nhỏ là:
$p = \dfrac{f}{s} = \dfrac{{380}}{{2,{{5.10}^{ – 4}}}} = 1520000Pa$
Lực tác dụng lên pittong lớn là:
$p = \dfrac{F}{S} \Rightarrow F = p.S = {1520000.180.10^{ – 4}} = 27360N$