Cho 2 đèn dd1(50V-10W) dd2 (20V-10W) được mắc nối tiếp, sao cho không đèn nào bị hỏng , xác định công xuất cực đại của đoạn mạch trên
Cho 2 đèn dd1(50V-10W) dd2 (20V-10W) được mắc nối tiếp, sao cho không đèn nào bị hỏng , xác định công xuất cực đại của đoạn mạch trên
Đáp án:
Pmax = 11,6W
Giải thích các bước giải:
Tóm tắt:
$\begin{array}{l}
Đ1:50V – 10W\\
Đ2:20V – 10W\\
– – – – – – – – – – – – \\
{P_{\max }} = ?
\end{array}$
Cường độ định mức và điện trở mỗi đèn là:
$\begin{array}{l}
{I_{dm1}} = \dfrac{{{P_{dm1}}}}{{{U_{dm1}}}} = \dfrac{{10}}{{50}} = 0,2A\\
{R_1} = \dfrac{{{U_{dm1}}}}{{{I_{dm1}}}} = \dfrac{{50}}{{0,2}} = 250\Omega \\
{I_{dm2}} = \dfrac{{{P_{dm2}}}}{{{U_{dm2}}}} = \dfrac{{10}}{{20}} = 0,5A\\
{R_2} = \dfrac{{{U_{dm2}}}}{{{I_{dm2}}}} = \dfrac{{20}}{{0,5}} = 40\Omega
\end{array}$
Để hai đèn sáng bình thường thì cường độ dòng điện cực đại là:
${I_{\max }} = {I_{dm1}} = 0,2A$
Công suất cực đại là:
${P_{\max }} = {I_{\max }}^2\left( {{R_1} + {R_2}} \right) = 0,{2^2}.\left( {250 + 40} \right) = 11,6W$