cho đoạn mạch ab hiệu điện thế không đổi 12v có mắc nối tiếp hai điện trở r1=40 ohm , r2=60 ohm a) tính điện trở tương đương và cường độ dòng điện trong mạch b) Tính nhiệt lượng do đoạn mạch tỏa ra trong 30 min c) muốn công suất dòng điện giảm 3 lần thì phải mắc thêm R3 như thế nào và bằng bao nhieue
Đáp án:
$\begin{align}
& a){{R}_{td}}=24\Omega ;I=0,5A \\
& b)Q=10800J \\
& c){{R}_{3}}=48\Omega ;\left( {{R}_{1}}nt{{R}_{2}} \right)nt{{R}_{3}} \\
\end{align}$
Giải thích các bước giải:
a) mạch: ${{R}_{1}}//{{R}_{2}}$
${{R}_{td}}=\dfrac{{{R}_{1}}.{{R}_{2}}}{{{R}_{1}}+{{R}_{2}}}=\dfrac{40.60}{40+60}=24\Omega $
Cường độ dòng điện:
$I=\frac{U}{{{R}_{td}}}=\frac{12}{24}=0,5A$
b) nhiệt lượng tỏa ra trong 30p;
$Q=U.I.t=12.0,5.30.60=10800J$
c) công suất giảm 3 lần thì:
$I’=\dfrac{I}{3}=\dfrac{0,5}{3}=\dfrac{1}{6}A$
Điện trở tương đương lúc sau:
${{R}_{td}}’=\dfrac{U}{I’}=\dfrac{12}{\dfrac{1}{6}}=72\Omega $
$\begin{align}
& {{R}_{td}}’={{R}_{td}}+{{R}_{3}}=72\Omega \\
& \Rightarrow {{R}_{3}}=48\Omega \\
\end{align}$
Mắc: $\left( {{R}_{1}}nt{{R}_{2}} \right)nt{{R}_{3}}$