cho đoạn mạch mắc nối tiếp 2 đèn, hiệu điện thế hai đầu đèn 1 là : U1= 3V, hiệu điện thế hai đầu đèn 2 là : U2 = 4V.Tính hiệu điện của cả đoạn mạch
cho đoạn mạch mắc nối tiếp 2 đèn, hiệu điện thế hai đầu đèn 1 là : U1= 3V, hiệu điện thế hai đầu đèn 2 là : U2 = 4V.Tính hiệu điện của cả đoạn mạch
Đáp án:
U = 7V
Giải thích các bước giải:
Vì mạch là mạch nối tiếp nên hiệu điện thế của cả đoạn mạch là:
\[U = {U_1} + {U_2} = 3 + 4 = 7V\]
Bạn tự vẽ sơ đồ mạch điện nha.
Do 2 đèn mắc nối tiếp với nhau nên hiệu điện thế chạy qua 2 đèn hay của cả đoạn mạch là:
U=U1+U2=3+4=7(V)