Cho mình hỏi câu này ạ! Một con lắc lò xo treo thẳng đứng dao động điều hoà, K = 100N/m, vật nặng có khối lượng 400g. Mốc thế năng tại VTCB. Lấy g = 1

Cho mình hỏi câu này ạ!
Một con lắc lò xo treo thẳng đứng dao động điều hoà, K = 100N/m, vật nặng có khối lượng 400g. Mốc thế năng tại VTCB. Lấy g = 10 m/s^2, pi^2 = 10. Gọi Q là đầu cố định của lò xo. Khi lực tác dụng của lò xo lên Q bằng 0 thì tốc độ của vật |v| = (căn 3)/2 v max. Thời gian ngắn nhất vật đi hết quãng đường 8 căn 2 cm là?
A.0,2s
B.0,4s
C.0,6s
D.0,1s

0 bình luận về “Cho mình hỏi câu này ạ! Một con lắc lò xo treo thẳng đứng dao động điều hoà, K = 100N/m, vật nặng có khối lượng 400g. Mốc thế năng tại VTCB. Lấy g = 1”

  1. Đáp án:

     D

    Giải thích các bước giải:

     Chu kì dao động: 

    \(T = 2\pi \sqrt {\frac{m}{k}}  = 0,4s\)

    Độ dãn của lò xo ở VTCB: 

    \(\Delta {l_0} = \frac{{mg}}{k} = 0,04m\)

    Lực tác dụng của lò xo lên điểm treo Q bằng 0 khi vật qua VTCB lò xo không biến dạng.

    Khi đó: \(\begin{array}{l}
    |v| = \frac{{{v_{\max }}\sqrt 3 }}{2} \Rightarrow |x| = \frac{A}{2} \Rightarrow \Delta {l_0} = \frac{A}{2}\\
     \Rightarrow A = 0,08m = 8cm
    \end{array}\)

    Thời gian để vật đi được quãng đường \(8\sqrt 2 cm\) là: 

    \(t = \frac{T}{4} = 0,1s\)

    Bình luận

Viết một bình luận