cho R1=8 ôm, R2=12 ôm, R3=6 ôm a) tính R1 nối tiếp R2 nối tiếp R3 vào hiệu điện thế nguồn 9V tính điện trở tương đương của mạch tính cường độ dòng điệ

cho R1=8 ôm, R2=12 ôm, R3=6 ôm
a) tính R1 nối tiếp R2 nối tiếp R3 vào hiệu điện thế nguồn 9V
tính điện trở tương đương của mạch
tính cường độ dòng điện qua mỗi điện trở
b) R1 nối tiếp( R2 song song R3)
tính R tương đương nếu I2=0,25A
tính I3, I1, U1, U2 U3, Um

0 bình luận về “cho R1=8 ôm, R2=12 ôm, R3=6 ôm a) tính R1 nối tiếp R2 nối tiếp R3 vào hiệu điện thế nguồn 9V tính điện trở tương đương của mạch tính cường độ dòng điệ”

  1. Đáp án:

    \(\begin{array}{l}
    a.\\
    R = 26\Omega \\
    {I_1} = {I_2} = {I_3} = I = \dfrac{9}{{26}}A\\
    b.\\
    {U_3} = {U_2} = 3V\\
    {I_3} = 0,5A\\
    {I_1} = 0,75A\\
    {U_1} = 6V\\
    U = 9V
    \end{array}\)

    Giải thích các bước giải:

    \(\begin{array}{l}
    a.\\
    R = {R_1} + {R_2} + {R_3} = 8 + 12 + 6 = 26\Omega \\
    {I_1} = {I_2} = {I_3} = I = \dfrac{U}{R} = \dfrac{9}{{26}}A\\
    b.\\
    {R_{23}} = \dfrac{{{R_2}{R_3}}}{{{R_2} + {R_3}}} = \dfrac{{12.6}}{{12 + 6}} = 4\Omega \\
    {U_3} = {U_2} = {U_{23}} = {I_2}{R_2} = 0,25.12 = 3V\\
    {I_3} = \dfrac{{{U_3}}}{{{R_3}}} = \dfrac{3}{6} = 0,5A\\
    {I_1} = {I_3} + {I_2} = 0,25 + 0,5 = 0,75A\\
    {U_1} = {I_1}{R_1} = 0,75.8 = 6V\\
    U = {U_1} + {U_2} = 6 + 3 = 9V
    \end{array}\)

    Bình luận

Viết một bình luận