Có 2 bóng đèn bóng 1 ghi 40W-110V bóng 2 ghi 100W-100V được mắc vào HĐT. a)Tính điện trở mỗi đèn b)Tính CDDĐ chạy qua mỗi đèn khi mắc // vào mạch 110V

Có 2 bóng đèn bóng 1 ghi 40W-110V bóng 2 ghi 100W-100V được mắc vào HĐT.
a)Tính điện trở mỗi đèn
b)Tính CDDĐ chạy qua mỗi đèn khi mắc // vào mạch 110V
c)Tính CDDĐ chạy qua mỗi đèn khi mắc nối tiếp vào mạch 220V.Bóng nào sáng hơn mắc như thế có hại gì ko?

0 bình luận về “Có 2 bóng đèn bóng 1 ghi 40W-110V bóng 2 ghi 100W-100V được mắc vào HĐT. a)Tính điện trở mỗi đèn b)Tính CDDĐ chạy qua mỗi đèn khi mắc // vào mạch 110V”

  1. Đáp án:

     a> R1=303,5

    R1=100

    Giải thích các bước giải:
    \({U_{dm1}} = 110V;{{\rm{P}}_{dm1}} = 40{\rm{W}};{U_{dm2}} = 100V;{{\rm{P}}_{dm2}} = 100{\rm{W}}\)

    a> điện trở mỗi đèn: 
    \({R_1} = \frac{{{U^2}_{dm1}}}{{{P_{dm1}}}} = \frac{{{{110}^2}}}{{40}} = 302,5\Omega \)

    \({R_2} = \frac{{{U^2}_{dm2}}}{{{P_{dm2}}}} = \frac{{{{100}^2}}}{{100}} = 100\Omega \)

    b> U=110V

    đèn 2 bị cháy 
    \({I_1} = \frac{{{P_{dm1}}}}{U} = \frac{{40}}{{110}} = 0,36A\)

    c> mắc nối tiếp : 

    U=220V

    điện trở tương đương: 
    \({R_{td}} = {R_1} + {R_2} = 302,5 + 100 = 402,5\Omega \)

    cường độ dòng điện qua mỗi bóng: \({I_1} = {I_2} = I = \frac{U}{{{R_{td}}}} = \frac{{220}}{{402,5}} = 0,55A\)

    Bình luận
  2. a)Điện trở mỗi đèn:

    đ1:R=U^2:P=302.5ôm

    đ2:R=U^2:P=100ôm

    b)cđdđ chạy trong mỗi đđèn:

    đ1:I^2=P:R=0.36A

    đ2:I^2=P:R=1A

    c)i=U:R=0.5ôm

    vì đ1 nt đ2

    =>i=i1=i2=0.55A

    Bóng đèn 1 sáng hơn và vượt quá công suất có thể gây hư đèn còn bóng đèn 1 sáng mờ

     

    Bình luận

Viết một bình luận