Có 3 bóng đèn: Đ1 (100V_60W), Đ2 (100V_100W), Đ3 (100V_80W). Đc mắc song song với nhau và mắc vào nguồn điện U=100W. 1. Tính diện trở của mỗi bóng đèn

Có 3 bóng đèn: Đ1 (100V_60W), Đ2 (100V_100W), Đ3 (100V_80W). Đc mắc song song với nhau và mắc vào nguồn điện U=100W.
1. Tính diện trở của mỗi bóng đèn và điện trở tương đương toàn mạnh.
2. Tính cường độ dòng điện qua mỗi bóng.
3. Tính tiền điện phải trả trong tháng nếu cả ba bóng trên thắp sáng liên tục 3 tiếng đồng hồ 1 ngày. Giá tiền điện 1KWh = 700 đồng ( cho rằng 1 tháng bằng 30 ngày)

0 bình luận về “Có 3 bóng đèn: Đ1 (100V_60W), Đ2 (100V_100W), Đ3 (100V_80W). Đc mắc song song với nhau và mắc vào nguồn điện U=100W. 1. Tính diện trở của mỗi bóng đèn”

  1. Đáp án:

    $\begin{array}{l}
    a.{R_1} = \dfrac{{500}}{3}\Omega \\
    {R_2} = 100\Omega \\
    {R_3} = 125\Omega \\
    {R_{td}} = \dfrac{{125}}{3}\Omega \\
    b.{I_1} = 0,6A\\
    {I_2} = 1A\\
    {I_3} = 0,8A\\
    c.n = 15120d
    \end{array}$

    Giải thích các bước giải:

    1. Điện trở của mỗi bóng đèn là:

    $\begin{array}{l}
    {R_1} = \dfrac{{{U_1}^2}}{{{P_1}}} = \dfrac{{{{100}^2}}}{{60}} = \dfrac{{500}}{3}\Omega \\
    {R_2} = \dfrac{{{U_2}^2}}{{{P_2}}} = \dfrac{{{{100}^2}}}{{100}} = 100\Omega \\
    {R_3} = \dfrac{{{U_3}^2}}{{{P_3}}} = \dfrac{{{{100}^2}}}{{80}} = 125\Omega 
    \end{array}$

     Điện trở tương đương của đoạn mạch là:

    ${R_{td}} = \dfrac{{{R_1}.{R_2}.{R_3}}}{{{R_1}{R_2} + {R_3}{R_1} + {R_2}{R_3}}} = \dfrac{{\dfrac{{500}}{3}.100.125}}{{\dfrac{{500}}{3}.100 + \dfrac{{500}}{3}.125 + 125.100}} = \dfrac{{125}}{3}\Omega $

    2. Cường độ dòng điện qua mỗi bóng đèn là:

    $\begin{array}{l}
    {I_1} = \dfrac{U}{{{R_1}}} = \dfrac{{100}}{{\dfrac{{500}}{3}}} = 0,6A\\
    {I_2} = \dfrac{U}{{{R_2}}} = \dfrac{{100}}{{100}} = 1A\\
    {I_3} = \dfrac{U}{{{R_3}}} = \dfrac{{100}}{{125}} = 0,8A
    \end{array}$

    3. Điện năng tiêu thụ trong 1 ngày là:

    $A = \dfrac{{{U^2}}}{{{R_{td}}}}.t = \dfrac{{{{100}^2}}}{{\dfrac{{125}}{3}}}.3.60.60 = 2592000J = 0,72kWh$

     Điện năng tiêu thụ trong 30 ngày là:

    $A’ = 30A = 30.0,72 = 21,6kWh$

     Số tiền phải trả là:

    $n = 21,6.700 = 15120d$

    Bình luận

Viết một bình luận