Có 3 chất lỏng ko tác dụng hóa học với nhau được trộn lẫn nhau. Chúng có khối lượng lần lượt là: m1=1kg, m2=10kg, m3=5kg. c1=2000J/kg.k, c2=4000J/kg.k

Có 3 chất lỏng ko tác dụng hóa học với nhau được trộn lẫn nhau. Chúng có khối lượng lần lượt là: m1=1kg, m2=10kg, m3=5kg. c1=2000J/kg.k, c2=4000J/kg.k, c3=2000J/kg.k có nhiệt độ lần lượt là $t^{o}$1= $10^{o}$C, $t^{o}$2= $20^{o}$C, $t^{o}$3= $60^{o}$C. Tính nhiệt độ cân bằng. Tính nhiệt lượng cần để hỗn hợp tăng thêm $6^{o}$C
Giúp với mik đang cần rất gấp

0 bình luận về “Có 3 chất lỏng ko tác dụng hóa học với nhau được trộn lẫn nhau. Chúng có khối lượng lần lượt là: m1=1kg, m2=10kg, m3=5kg. c1=2000J/kg.k, c2=4000J/kg.k”

  1. Đáp án:

     $\begin{align}
      & t=27,{{3}^{0}}C \\ 
     & Q=312000J \\ 
    \end{align}$

    Giải thích các bước giải:

     $\begin{align}
      & {{m}_{1}}=1kg;{{m}_{2}}=10kg;m{}_{3}=5kg \\ 
     & {{t}_{01}}={{10}^{0}}C;{{t}_{02}}={{20}^{0}}C;{{t}_{03}}={{60}^{0}}C; \\ 
    \end{align}$

    cân bằng nhiệt xảy ra khi:

    $\begin{align}
      & {{Q}_{thu}}={{Q}_{toa}} \\ 
     & \Leftrightarrow {{m}_{1}}.{{c}_{1}}.\Delta {{t}_{1}}+{{m}_{2}}.{{c}_{2}}.\Delta {{t}_{2}}={{m}_{3}}.{{c}_{3}}.\Delta {{t}_{3}} \\ 
     & \Leftrightarrow 1.2000.(t-10)+10.4000.(t-20)=5.2000.(60-t) \\ 
     & \Rightarrow t=27,{{3}^{0}}C \\ 
    \end{align}$

    nhiệt lượng cần để hỗn hợp tăng thêm 6 độ:

    $\begin{align}
      & Q=({{m}_{1}}.{{c}_{1}}+{{m}_{2}}.{{c}_{2}}+{{m}_{3}}.{{c}_{3}}).\Delta t \\ 
     & =(1.2000+10.4000+5.2000).6 \\ 
     & =312000J \\ 
    \end{align}$

    Bình luận
  2. a)giả sử thhoatj đầu ta trộn 2 chất có nhiệt độ tthaaps hơn vs nhau ta đc 1 hỗn hợp ở nhiệt độ t<t3 ta có phương trình cân bằng nhiệt 

    m1 c1   (t1-t>=m2 c2 (t-t2)

    =>t=m1 c1 t1 + m2 c2  t2/ m1 c1+ m2 c2 (1)

    sau đó ta đun hỗn hợp trên trộn vs chất thứ 3 thu đc hỗn hợp 3 chất ở nhiệt độ t'(t<t'<t3)

    ta có p.trình cân bằng nhiệt 

    (m1c1+m2c2)(t’-t)=m3c3(t3-t’)(2)

    từ (1) và( 2) ta có

    t’=m1c1t1+m2c2t2+m3c3t3/m1c1+m2c2+m3c3

    =>t’=1.2000.6+10.4000.40+5.2000.60/1.2000+10.4000+5.2000

    ≈42,54 độ c

    b) nhiệt cần thiết để tăng hỗn hợp lên 6độC

    Q=(m1c1+m2c2+m3c3)(t4-t’)

    =52000.6=312000

     

    Bình luận

Viết một bình luận