công đưa một vật lên cao 2m = mặt phẳng nghiêng là 6000j . Xác định trọng lượng vật cho biết hiệu suất của mặt phẳng nghiêng là 0,80 . tính công để thắn ma sát khi cheo vật lên tính lực ma sát cho biết chiều dài của mặt phẳng là 20m
công đưa một vật lên cao 2m = mặt phẳng nghiêng là 6000j . Xác định trọng lượng vật cho biết hiệu suất của mặt phẳng nghiêng là 0,80 . tính công để thắn ma sát khi cheo vật lên tính lực ma sát cho biết chiều dài của mặt phẳng là 20m
Đáp án:
$\begin{array}{l}
P = 2400N\\
{A_{ms}} = 1200J\\
{F_{ms}} = 60N
\end{array}$
Giải thích các bước giải:
Công có ích là:
${A_i} = 0,8.{A_{tp}} = 4800J$
Trọng lượng của vật là:
${A_i} = P.h \Rightarrow P = \dfrac{{{A_i}}}{h} = \dfrac{{4800}}{2} = 2400N$
Công để thắng lực ma sát là:
${A_{ms}} = {A_{tp}} – {A_i} = 6000 – 4800 = 1200J$
Độ lớn lực ma sát là:
${F_{ms}} = \dfrac{{{A_{ms}}}}{s} = \dfrac{{1200}}{{20}} = 60N$