để đun 2kg nước đến 100 độ C người ta cần cấp cho nó một nhiệt lượng là 588KJ.Hỏi nhiệt độ ban đầu của nước là bao nhiêu ?

để đun 2kg nước đến 100 độ C người ta cần cấp cho nó một nhiệt lượng là 588KJ.Hỏi nhiệt độ ban đầu của nước là bao nhiêu ?

0 bình luận về “để đun 2kg nước đến 100 độ C người ta cần cấp cho nó một nhiệt lượng là 588KJ.Hỏi nhiệt độ ban đầu của nước là bao nhiêu ?”

  1. Đổi: `588kJ=588000J`

    Độ tăng nhiệt độ là: `Δt^0=Q:m:c=588000:2:4200=70^0C`

    Nhiệt độ ban đầu là: $t^{0}_{1}=t^{0}_{2}-Δt^0=100^0-70^0=30^0$

    Vậy ………..

     

    Bình luận
  2. Đáp án:

     

    Giải thích các bước giải:

     Nhiệt lượng thu vào của nước là :

    Q = m.c.(t°2 – t°1 ) 

    ➩ 588000 = 2.4200.(100-t°1) 

    ➩ 588000 = 840000 – 8400t°1 

    ➩ t°1 = 30°C

    Bình luận

Viết một bình luận