Đường dây tải điện có hiệu điện thế 15kV ở hai đầu nơi truyền tải, công suất cung cấp ở nơi truyền tải P = 3.106W. Dây dẫn tải điện cứ 1km có điện trở 0,2Ω, công suất hao phí do tỏa nhiệt trên đường dây Php = 160kW. Tính chiều dài tổng cộng L của dây dẫn.

Đáp án:
Giải thích các bước giải:
Đáp án:
– Cường độ dòng điện qua dây: I = P/U = 3.106/15000 = 200A
– Công suất hao phí: Php = I2.R => R = Php/I2 = 4Ω
– Điện trở dây dẫn: R = 0,2Ω.L = 4Ω
– Chiều dài đường dây là: L = 4/0,2 = 20km
Giải thích các bước giải:cho câu trlhn