giải giùm mình nhá
một ô tô bắt đầu chuyển động nhanh dần đều khi đi hết 1km thứ nhất thì v1=15m/s tính v của ô tô sau khi đi hết 2km
giải giùm mình nhá
một ô tô bắt đầu chuyển động nhanh dần đều khi đi hết 1km thứ nhất thì v1=15m/s tính v của ô tô sau khi đi hết 2km
Đáp án:
v’ = 21,21m/s
Giải thích các bước giải:
Gia tốc của chuyển động là:
$\begin{array}{l}
{v^2} – {v_o}^2 = 2as\\
\Leftrightarrow {15^2} – 0 = 2.a.1000\\
\Leftrightarrow a = 0,1125m/{s^2}
\end{array}$
Vận tốc sau khi đi hết 2km là:
$\begin{array}{l}
v{‘^2} – {v^2} = 2as\\
\Leftrightarrow v{‘^2} – {15^2} = 2.0,1125.1000\\
\Leftrightarrow v’ = 21,21m/s
\end{array}$
Đáp án: v2=21,2 m/s
Giải thích các bước giải:
Ta có
2.a.s1 = v1² – v0 ²
Theo đề bài v0 = 0(km/h)
=> 2as1 = v1 ²
Tương tự :
2as2 = v2 ²
<=> s1/s2 = v1²/v2 ²
<=> 1/2 =15²/v2²
=> v2=21,2 m/s