Gíup mình bài này với
1/Một người đi xe máy từ đến điểm B. Lượt đi mất 24min,lượt về mất 18min.Tốc độ lượt về lớn hơn tốc độ lượt đi 5km/h.Tính tốc độ lượt đi, lượt về
Gíup mình bài này với
1/Một người đi xe máy từ đến điểm B. Lượt đi mất 24min,lượt về mất 18min.Tốc độ lượt về lớn hơn tốc độ lượt đi 5km/h.Tính tốc độ lượt đi, lượt về
Đáp án:
$v_{đi} = 15km/h$
$v_{về} = 20km/h$
Giải thích các bước giải:
$t_{đi} = 24′ = 0,4h$
$t_{về} = 18′ = 0,3h$
Gọi tốc độ lượt đi là $x (km/h)$
Tốc độ lượt về $x + 5 (km/h)$
Quãng đường đi:
$s_{đi} = 0,4.x (km)$
Quãng đường về:
$s_{về} = 0,3.(x + 5) (km)$
Vì quãng đường đi và về như nhau nên ta có:
$0,4x = 0,3(x + 5) \to 0,4x = 0,3x + 1,5$
$\to 0,1x = 1,5 \to x = 15$
Vậy tốc độ lượt đi là: $v_{đi} = 15km/h$
Tốc độ lượt về là: $v_{về} = 20km/h$