Hai người dùng một chiếc gậy để khiêng một cỗ máy nặng 500N . Điểm treo cỗ máy cách vai người ik trc là bai nhiêu để lực tác dụng lên vai người ấy là 300N? Biết điểm treo cỗ máy cách vai người đi sau là 60cm.
Hai người dùng một chiếc gậy để khiêng một cỗ máy nặng 500N . Điểm treo cỗ máy cách vai người ik trc là bai nhiêu để lực tác dụng lên vai người ấy là 300N? Biết điểm treo cỗ máy cách vai người đi sau là 60cm.
Đáp án:
24 cm
Giải thích các bước giải:
$\begin{align}
& P=500N; \\
& F=300N \\
& L=60cm \\
\end{align}$
gây khiêng là: AB
gọi điểm treo vật là C
Lực tác dụng lên vai người thứ 2:
${{F}_{1}}+{{F}_{2}}=P\Leftrightarrow {{F}_{2}}=500-300=200N$
để khiêng được cỗ máy:
$\begin{align}
& {{M}_{1}}={{M}_{2}} \\
& \Leftrightarrow AC.{{F}_{1}}=CB.{{F}_{2}} \\
& AC.300=CB.200 \\
& \Rightarrow CB=\dfrac{3}{2}AC(1) \\
\end{align}$
Mà:
$AC+CB=AB(2)$
Thay (1) và (2) :
$\begin{align}
& AC+\frac{3}{2}AC=60 \\
& \Rightarrow AC=24cm \\
\end{align}$
=> vật treo cách vai người đi trước 24 cm