Hãy tính khối lượng và trọng lượng của chiếc dầm sắt có thể tích 40 dm3. Biết 1m3 sắt có khối lượng là 7800.
Hãy tính khối lượng và trọng lượng của chiếc dầm sắt có thể tích 40 dm3. Biết 1m3 sắt có khối lượng là 7800.
Đổi 40 dm³ = 0,04 m³
Khối lượng của chiếc dầm sắt có thể tích 40 dm3 là:
m = D . V = 7800 . 0,04 = 312 ( kg )
Trọng lượng của chiếc dầm sắt có thể tích 40 dm³ là:
P = 10 . m = 312 . 10 = 3210 ( N )
Đáp số: …
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
Tóm tắt:
Dầm sắt: V= 40 dm³
Tính P=?
m=?
đổi 40dm³= 0,04 m³
khối lượng chiếc dầm sắt có thể tích 40 dm³ là:
ADCT: m= D.V= 7800. 0,04= 312 kg
Trọng lượng của chiếc dầm sắt là:
ADCT: P=10.m = 10. 312= 3120 N
XIN CÂU TRẢ LỜI HAY