Một bếp điện loại 220V – 1100W được sử dụng với nguồn điện có hiệu điện thế 220V
a,tính R bếp khi bếp hoạt động bth
b,tính cường độ dòng điện qua bếp khi đó
c,ngta sd bếp điện trên để đun sôi 21-25 độ C.bt nhiệt dung riêng của nc là 4200J/kg.k.tính tgian đun nc ?bỏ qua mọi sự mất nhiệt
d,tính tiền điện phải chi trả cho vc đun nc trong 30 ngày,mỗi ngày đun 3 ấm nc trong Đieukien trên.bt giá là 1kwh là 1700 đồng
Bếp: $220V-1100W$
a, Điện trở của bếp là:
$R_{b}=\dfrac{U_{dm}^{2}}{P_{dm}}=\dfrac{220^{2}}{1100}=44\Omega$
b, Cường độ dòng điện qua bếp khi đó là:
$I=\dfrac{P_{dm}}{U_{dm}}=\dfrac{1100}{220}=5A$
c, Thời gian đun nước là:
$Q_{tỏa}=Q_{thu}$
$⇔I^{2}.R_{b}.t=m.c.Δt$
$⇒t=\dfrac{m.c.Δt}{I^{2}.R_{b}}=\dfrac{2.4200.(100-25)}{5^{2}.44}=\dfrac{6300}{11}s=\dfrac{7}{44}h$
d, Nhiệt lượng mà bếp tiêu thụ trong một tháng là:
$A=3.P.T=3.1100.\dfrac{7}{44}.30=15750Wh=15,75kWh$
Số tiền điện phải trả là:
$15,75.1700=26775đ$
Đáp án:
a. $R = 44 \Omega$
b. $I = 5A$
c. $t \approx 572,7s$
d. $T = 26778,4 đồng$
Giải thích các bước giải:
a. Áp dụng công thức tính công suất:
$P = U.I = \dfrac{U^2}{R} \to R = \dfrac{U^2}{P}$
Điện trở của bếp là:
$R = \dfrac{220^2}{1100} = 44 (\Omega)$
b. Cường độ dòng điện qua bếp khi bếp hoạt động bình thường là:
$I = \dfrac{P}{U} = \dfrac{1100}{220} = 5 (A)$
c. Nhiệt lượng cần thiết để đun sôi $2l$ nước là:
$Q_i = m.c.\Delta t = 2.4200.(100 – 25) = 630 000 (J)$
Vì bỏ qua mất mát nhiệt nên nhiệt lượng mà bếp toả ra là:
$Q_{tp} = Q_i = 630000 (J)$
Ta có: $Q_{tp} = P.t \to t = \dfrac{Q_{tp}}{P}$
Thời gian đun sôi nước là:
$t = \dfrac{630000}{1100} = \dfrac{6300}{11} \approx 572,7 (s)$
d. Thời gian đun nước trong 30 ngày là:
$t ‘ = \dfrac{6300}{11}.\dfrac{1}{3600}.3.30 \approx 14,32 (h)$
Công suất của bếp:
$P = 1100W = 1,1kW$
Điện năng tiêu thụ trong 30 ngày là:
$A = P.t = 1,1.14,32 = 15,752 (kW.h)$
Tiền điện phải trả là:
$T = 15,752.1700 = 26778,4 (đồng)$