Một bình tiết diện cao 1,5m chứa đầy nước
a) Tính áp suất của nước gây ra tại đáy bình.
b) Người ta đổ đi 1/3 nước trong bình và thay vào bằng dầu. Hãy tính áp suất chất lỏng tác dụng lên đáy bình. Biết trọng lượng riêng của nước và dầu lần lượt là 10000N/m3 và 8000N/m3
Đáp án:
a, áp suất của nước tác dụng lên đáy bình là:
pn = d1.h = 10000.1,5 = 15000(N/m²)
b, áp suất của chất lỏng tác dụng lên đáy bình là:
pcl = p1 + p2 = d1.h1 + d2.h2 = d1.$\frac{1}{3}$.h + d2.$\frac{2}{3}$.h
= 8000.$\frac{1}{3}$.1,5 + 10000.$\frac{2}{3}$.1,5
= 4000 + 10000
= 14000(N/m²)
Đáp án:
a. p = 15000Pa
b. p’ = 14000Pa
Giải thích các bước giải:
a. Áp suất gây ra tại đáy bình là:
$p = {d_n}.h = 10000.1,5 = 15000Pa$
b. Áp suất của dầu tác dụng lên đáy bình là:
${p_d} = {d_d}.\dfrac{1}{3}.h = 8000.\dfrac{1}{3}.1,5 = 4000Pa$
Áp suất của nước tác dụng lên đáy bình là:
${p_n} = {d_n}.\dfrac{2}{3}.h = 10000.\dfrac{2}{3}.1,5 = 10000Pa$
Áp suất của chất lỏng tác dụng lên đáy bình là:
$p’ = {p_d} + {p_n} = 4000 + 10000 = 14000Pa$