Một bóng đèn có ghi: 220V – 40W a) hãy cho bt ý nghĩa của số ghi này b) hãy tính điện trở của đèn c)tính điện năng mà đèn tiêu thụ trong 1 tháng (30 n

Một bóng đèn có ghi: 220V – 40W
a) hãy cho bt ý nghĩa của số ghi này
b) hãy tính điện trở của đèn
c)tính điện năng mà đèn tiêu thụ trong 1 tháng (30 ngày) theo đơn vị kWh và tiền điện phải trả cho việt thắp sáng bóng đèn này.Biết trong một ngày một đêm đèn thắp sáng trung bình 5h .Giá 1kWh điện giá 2500 đồng .và bóng đèn này sữ dụng nguồn 2020V
làm đc hai câu đầu hay mình cho 5 sao nha
ko câng làm hết nha
mik cảm ơn

0 bình luận về “Một bóng đèn có ghi: 220V – 40W a) hãy cho bt ý nghĩa của số ghi này b) hãy tính điện trở của đèn c)tính điện năng mà đèn tiêu thụ trong 1 tháng (30 n”

  1. Đáp án:

    15000 đồng

    Giải thích các bước giải:

     a. Ý nghĩa: Bóng đèn hoạt động bình thường khi hiệu điện thế hai đầu bóng đèn 220V và khi đó đèn tiêu thụ công suất 40W

    c. Thời gian tiêu thụ điện: t = 5.30= 150h

    P = 40W = 0,04kW

    Điện năng tiêu thụ điện: A= Pt = 0,04.150 = 6kW.h

    Tiền điện phải trả: 2500.6 = 15000 đồng

    Bình luận
  2. `a)`

    Ý nghĩa của con số : Cho biết công suất và hiệu điện thế định mức để bóng đèn hoạt động bình thường

     `b)`

    Điện trở của đèn là :

      `P=` `(U²)/R`  `⇒` `R=` `(U²)/P`  `=`  `(220²) /40` `=1210 Ω`

    `c)`

     Đổi `40W=0,04kW`

    Điện năng tiêu thụ của bóng đèn trong 1 tháng (30 ngày) , mỗi ngày 5h là :

    `A=P.t=0,04.5.30=6 (kWh)`

    Tiền điện phải trả là 

      `6.2500 =15000` `(đồng)`

    `cuthilien`

    Bình luận

Viết một bình luận