Một bóng đèn có hiệu điện thế định mức U = 36V, công suất định mức 24W
a) Tính điện trở đèn
b) Phải mắc biến trở như thế nào với đèn trên vào nguồn điện có hiệu điện thế U = 60V để đèn sáng
bình thường. Tính giá trị biến trở tham gia vào mạch điện và công suất trên biến trở tiêu thụ khi đó.
c) Xác định giá trị của biến trở để công suất tiêu thụ trên biến trở đạt giá trị cực đại
Đáp án:
a. Áp dụng công thức tính công suất:
$P = U.I = \dfrac{U^2}{R} \to R = \dfrac{U^2}{P}$
Điện trở của đèn là:
$R_đ = \dfrac{36^2}{24} = 54 (\Omega)$
b. Vì $U > U_đ$ nên phải mắc biến trở nối tiếp với đèn rồi mắc vào mạch có HĐT 60V để đèn sáng bình thường.
$Đ nt R_b$
Cường độ dòng điện định mức của đèn là:
$I_đ = \dfrac{P}{U} = \dfrac{24}{36} = \dfrac{2}{3} (A)$
Đèn sáng bình thường nên ta có:
$I_b = I_đ = \dfrac{2}{3} (A)$
$U_đ + U_b = U \to U_b = U – U_đ = 60 – 36 = 24 (V)$
Giá trị biến trở khi đó là:
$R_b = \dfrac{U_b}{I_b} = \dfrac{24}{\dfrac{2}{3}} = 36 (\Omega)$
Giải thích các bước giải:
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
Mắc bóng đèn nối tiếp với biến trở, đèn sáng bình thường khi:
I b = I Đ = I = 0,75A
U b + U Đ = U và U Đ = 6V → U b= U – U Đ = 12 – 6 = 6V
Điện trở của biến trở là: R b= U b / I b = 6/0,75 = 8Ω
nhớ bình chọn mik 5 sao nhé