Một chiếc xe có khối lượng 3,5 tấn, bắt đầu chuyển động thẳng trên mặt phẳng nằm ngang từ điểm O
dướt tác dụng của lực kéo động cơ không thay đổi F = 21000 N. Cho hệ số ma sát của chuyển động = 0,4 và
g = 10 m/s 2 . Áp dụng định lý động năng tìm: a. Quãng đường xe đi được khi xe đến điểm M. Biết vận tốc của
xe tại M là 10 m/s.
b. Vận tốc của xe tại điểm N sau khi đi được quãng đường ON = 100 m.
Đáp án:
\(\begin{array}{l}
a.\\
s = 25m\\
b.\\
{v_N} = 20m/s
\end{array}\)
Giải thích các bước giải:
\(\begin{array}{l}
a.\\
{W_{dM}} – {W_d} = {A_F} + {A_{ms}}\\
\frac{1}{2}m{v_M}^2 – 0 = Fs + {F_{ms}}.s.\cos 180\\
\frac{1}{2}{.3500.10^2} = 21000.s – 0,4.3500.10.s\\
s = 25m\\
b.\\
{W_{dN}} – {W_d} = {A_F} + {A_{ms}}\\
\frac{1}{2}mv{}_N^2 = Fs + {F_{ms}}s\cos 180\\
\frac{1}{2}.3500v_N^2 = 21000.100 – 0,4.3500.10.100\\
{v_N} = 20m/s
\end{array}\)