Một chiếc xe khởi hành từ A đi quãng đường AB dài 90 km với tốc độ 20 m / s . Đến B người đó nghỉ ngơi 0,5 h rồi tiếp tục đi quãng đường BC với tốc độ 48 km / h mất 1,5 h . a ) Em hãy cho biết thời gian xe đi hết quãng đường AB . b ) Tốc độ trung bình trên cả quãng đường AC ?
Đáp án:
a. t1 = 1,25
b. vtb = 49,85km/h
Giải thích các bước giải:
a. Đổi: 20m/s = 72km/h
Thời gian đi hết quãng đường AB là:
${t_1} = \dfrac{{{s_1}}}{{{v_1}}} = \dfrac{{90}}{{72}} = 1,25h$
b. Vận tốc trung bình trên cả quãng đường AC là:
${v_{tb}} = \dfrac{{{s_1} + {s_2} + {s_3}}}{{{t_1} + {t_2} + {t_3}}} = \dfrac{{90 + 1,5.48 + 0}}{{1,5 + 1,25 + 0,5}} = 49,85km/h$
Tóm tắt
sAB=90km
vAB=20m/s=72km/h
t’
vBC=48km/h
tBC=1,5h
a)tAB=?
b)vAC=?
Giải
a)Thời gian đi hết quãng đường AB là:
tAB=sAB/vAB=90/72=1,25(h)
b)Độ dài quãng đường BC là:
sBC=vBC.tBC=48.1.5=72(km)
Vận tốc tb trển quãng đường AC là:
vAC=(sAB+sBC)/(tAB+t’+tBC)=(90+72)/(1,25+0,5+1,5)=50(km/h)