một chiếc xe máy chuyển động trên đoạn đường AB với vận tốc 30 km/ h hết 40 phút. xe đi tiếp đoạn đường BC với vận tốc 40 km/h hết 40 phút. Tính tổng đoạn đường xe đi được
một chiếc xe máy chuyển động trên đoạn đường AB với vận tốc 30 km/ h hết 40 phút. xe đi tiếp đoạn đường BC với vận tốc 40 km/h hết 40 phút. Tính tổng đoạn đường xe đi được
Tóm tắt :
V1 = 30 km/h
t1 = 40 p = 2/3 h
V2 = 40 km/h
t2 = 40 p = 2/3 h
Quãng đường AB dài : V= s : t =) s = V . t = 30 x 2/3 = 20 ( km )
Quãng đường BC dài : V= s : t =) s = V . t = 40 x 2/3 = 26,7 ( km )
Tổng đoạn đường xe đi được : 20 + 26,7 = 46,7 ( km )
Làm đc bấy nhiêu hoi
Đáp án:
Tóm tắt:
v1=30km/h
t1=40 phút=$\frac{2}{3}$h
v2=40km/h
t2=40 phút =$\frac{2}{3}$h
s=?
Giải:
Độ dài đoạn đường AB là:
s1=v1.t1=30.$\frac{2}{3}$=20 (km)
Độ dài đoạn đường BC là:
s2=v2.t2=40.$\frac{2}{3}$=26,67 (km)
Tổng đoạn đường xe đi được là:
s=s1+s2=20+26,67=46,67 (km)