Một chiếc thuyền máy chạy từ bến sông A đến bến sông B. Rồi quay ngược lại bến sông A. Hỏi thời gian thuyền máy đi hết quãng đường là bao nhiêu. Biết bến A cách bến B 50km , vận tốc của thuyền máy khi nước yên lặng là 22,5 km/h và vận tốc của nước chảy là 2,5 km/h
Đáp án:
`s=50km`
`v_t =22,5km//h`
`v_n =2,5km//h`
`t=?`
Giải:
Thời gian thuyền đi xuôi dòng từ A đến B là:
`t_(xd)=s/(v_(xd)) =s/(v_t+v_n)=50/(22,5+2,5) =2 (h)`
Thời gian thuyền đi ngược dòng từ B về A là:
`t_(nd)=s/(v_(nd)) =s/(v_t-v_n) =50/(22,5-2,5) =2,5 (h)`
Tổng thời gian người đó đi hết quãng đường là:
`t=t_(xd)+t_(nd)=2+2,5=4,5 (h)`
Đáp án:
t = 4,5h
Giải thích các bước giải:
Thời gian chiếc thuyền máy đi hết quãng đường là:
$\begin{array}{l}
t = {t_1} + {t_2}\\
\Leftrightarrow t = \dfrac{s}{{v – v’}} + \dfrac{s}{{v + v’}}\\
\Leftrightarrow t = \dfrac{{50}}{{22,5 – 2,5}} + \dfrac{{50}}{{22,5 + 2,5}}\\
\Rightarrow t = 4,5h
\end{array}$