Một đoàn tàu đang chuyển động với 72km/h thì vào ga Huế và hãm phanh chuyển động chậm dần đều sau 10 giây đạt còn lại 54km/h. Xã định quãng đường đoàn tàu đi đc cho đến lúc dừng lại.
Một đoàn tàu đang chuyển động với 72km/h thì vào ga Huế và hãm phanh chuyển động chậm dần đều sau 10 giây đạt còn lại 54km/h. Xã định quãng đường đoàn tàu đi đc cho đến lúc dừng lại.
Đáp án:
`s=400m`
Giải thích các bước giải:
`72km//h=20m//s`
`54km//h=15m//s`
Gia tốc của tàu:
`a=(v-v_{o})/t=(15-20)/10=-0,5(m//s^2)`
Thời gian để tàu dừng lại:
`t’=(v’-v_{o})/a=(0-20)/(-0,5)=40(s)`
Quãng đường tàu đi được cho đến lúc dừng lại:
`s=v_{o}t+(a.t^2)/2=20.40+(-0,5.40^2)/2=400(m)`
Đáp án:
s=400m
Giải thích các bước giải:
Gia tốc của vật là:
\(a = \dfrac{{v – {v_0}}}{t} = \dfrac{{15 – 20}}{{10}} = – 0,5m/{s^2}\)
Quảng đường đi được đến khi dừng lại là:
\(s = \dfrac{{v{‘^2} – v_0^2}}{{2a}} = \dfrac{{0 – {{20}^2}}}{{2.( – 0,5)}} = 400m\)