Một động cơ bắt đầu kéo một thang máy có khối lượng 1000 kg chuyển động nhanh dần đều theo phương thắng đứng lên trên. Lấy g = 10 m/s. Sau khi bắt đầu chuyển động 4 s, thang máy có tốc độ 2 m/s. Tính công suất trung bình của động cơ kéo thang máy trong thời gian này.
CHÚC BẠN HỌC TỐT !!!!!!!!!!!
Đáp án:
$???? $ `= 10500 (W)`
Giải thích các bước giải:
$v_0 = 0 (m/s)$
$m = 1000 (kg)$
$g = 10 (m/s^2)$
$t = 4 (s)$
$v = 2 (m/s)$
Gia tốc của vật là:
`a = {v – v_0}/t = {2 – 0}/4 = 0,5` $(m/s^2)$
Vận tốc trung bình của thang máy trong thời gian này là:
`\overline{v} = {v + v_0}/2 = {2 + 0}/2 = 1` $(m/s^2)$
Áp dụng định luật $II -$ Niuton:
`\vec{a} = {\vec{F} + \vec{P}}/m`
`<=> \vec{F} = m\vec{a} – \vec{P}`
`=> F = ma + P = ma + mg = m(a + g)`
`= 1000.(0,5 + 10) = 10500 (N)`
Công suất trung bình của động cơ kéo thang máy trong thời gian này là:
$???? $ `= F.\overline{v} = 10500.1 = 10500 (W)`