một xe máy đi từ a đến b quãng đường 15km hết 30 phút. Lúc đi ngược từ b về a vẫn quãng đường15 km nhưng hết 40phút do ngược gió. Tính vận tốc trung bình của xe trên quãng đường từ a đến b; từ b về a và cả quảng đường từ a đến b rồi về a
GIẢI CHI TIẾT NHẤT CÓ THỂ
Đáp án:
$\begin{align}
& {{v}_{1}}=30km/h \\
& {{v}_{2}}=22,5km/h \\
& {{v}_{tb}}=25,7km/h \\
\end{align}$
Giải thích các bước giải:
\(AB=15km;{{t}_{1}}=30p=0,5h;{{t}_{2}}=40p=\dfrac{2}{3}h\)
Vận tốc khi đi từ A-B:
${{v}_{1}}=\dfrac{{{S}_{1}}}{{{t}_{1}}}=\dfrac{15}{0,5}=30km/h$
Vận tốc khi đi từ B-A:
${{v}_{2}}=\dfrac{{{S}_{2}}}{{{t}_{2}}}=\dfrac{15}{\dfrac{2}{3}}=22,5km/h$
vận tốc trung bình trên cả 2 đoạn đường:
${{v}_{Tb}}=\dfrac{{{S}_{1}}+{{S}_{2}}}{{{t}_{1}}+{{t}_{2}}}=\dfrac{2.15}{0,5+\dfrac{2}{3}}=25,7km/h$