Một xe tải có khối lượng 3 tấn đi qua 2 điểm A và B nằm ngang cách nhau 500m vận tốc giảm đều từ 30m/s xuống còn 10m/s. Biết hệ số ma sát giữa bánh xe và mặt đường là 0,2, cho g=10m/s2. Tính:
a) Công của lực ma sát
b) Công của lực kéo của động cơ ô tô
Đáp án:
a.$ – 3000000\left( J \right)$
b. $1800000\left( J \right)$
Giải thích các bước giải:
$\begin{array}{l}
a.{F_{ms}} = \mu mg = 0,2.3000.10 = 6000\left( N \right)\\
{A_{{F_{ms}}}} = – {F_{ms}}s = – 6000.500 = – 3000000\left( J \right)
\end{array}$
b. định lý động năng
$\begin{array}{l}
{A_F} + {A_{{F_{ms}}}} = {{\rm{W}}_{d2}} – {{\rm{W}}_{d1}}\\
\Rightarrow {A_F} – 3000000 = \frac{1}{2}m\left( {v_2^2 – v_1^2} \right)\\
\Rightarrow {A_F} = 3000000 + \frac{1}{2}.3000.\left( {{{10}^2} – {{30}^2}} \right) = 1800000\left( J \right)
\end{array}$