Một lò đốt có khối lượng dây đốt 2 kg , tiêu thụ một công suất 2500W dưới hiệu điện thế 220V.hÃY tính c.tính thời gian để nhiệt độ của lò đốt tăng từ

Một lò đốt có khối lượng dây đốt 2 kg , tiêu thụ một công suất 2500W dưới hiệu điện thế 220V.hÃY tính
c.tính thời gian để nhiệt độ của lò đốt tăng từ 25C đến 150C.Biết hiệu suất của lò là 96%.biết nhiệt dung riêng của dây đốt là 480J/kg.K

0 bình luận về “Một lò đốt có khối lượng dây đốt 2 kg , tiêu thụ một công suất 2500W dưới hiệu điện thế 220V.hÃY tính c.tính thời gian để nhiệt độ của lò đốt tăng từ”

  1. Đáp án:

     50s

    Giải thích các bước giải:

     Nhiệt lượng lò xo cần nhận:

    \[{Q_1} = mc\Delta t = 2.480.\left( {150 – 25} \right) = 120000J\]

    Thời gian để nhiệt độ của lò đốt tăng

    \[\begin{gathered}
      H = \frac{{{Q_1}}}{Q}.100\%  \Rightarrow Q = \frac{{{Q_1}}}{{0,96}} = Pt \hfill \\
       \Rightarrow \frac{{120000}}{{0,96}} = 2500.t \hfill \\
       \Rightarrow t = 50s \hfill \\ 
    \end{gathered} \]

    Bình luận
  2. Đáp án:

     

    Giải thích các bước giải:

    Nhiệt lượng cần thiết để lò đốt tăng nhiệt độ đến 150 độ C:

    Qci = m.c.Δt = 2.480.(150-25) = 120000J

    H = $\frac{Qci}{Qtp}$ . 100% = 96% 

    ⇒ Qtp = $\frac{120000}{0,96}$ = 125000 J 

    Ta có Qtp = P.t

    ⇒ t = 125000 : 2500 = 50s

    Bình luận

Viết một bình luận