Một lò xo có độ cứng k= 500N/m có đầu trên cố định, đầu dưới người ta treo một vật có khối lượng m thì lò xo dãn ra một đoạn 2 cm. Tính khối lượng của vật
Một lò xo có độ cứng k= 500N/m có đầu trên cố định, đầu dưới người ta treo một vật có khối lượng m thì lò xo dãn ra một đoạn 2 cm. Tính khối lượng của vật
Đáp án:
1kg
Giải thích các bước giải:
Khi vật cân bằng ta có:
\(P = {F_{dh}} = k\Delta l = 500.0,02 = 10N\)
Khối lượng vật là:
\(m = \dfrac{P}{g} = \dfrac{{10}}{{10}} = 1kg\)
CHÚC BẠN HỌC TỐT !!!!!!!!!
Đáp án:
$m = 1 (kg)$
Giải thích các bước giải:
$k = 500 (N/m)$
$\Delta{l} = 2 (cm) = 0,02 (m)$
$g = 10 (m/s^2)$
Độ lớn lực đàn hồi là:
$F_{đh} = P$
`<=> k.\Deltal = m.g`
`<=> m = {k.\Deltal}/g = {500.0,02}/10 = 1 (kg)`